
WANAWAKE WAPO KATIKA HATARI ZAIDI YA KUPATA UCHAKAVU WA MIFUPA 

Na Queenter Mawinda 

Kama wewe ni mwanamke wa zaidi ya miaka 30 basi ni vyema kuzingatia mwenendo wa 

maisha yako ili kuepukana na magonjwa nyemelezi yanayoweza kuambatana na umri, 

ikiwemo uchakavu wa mifupa. 

Uchakavu wa mifupa ni ugonjwa unaombatana na vichochezi vikuu viwili; Mosi ni sababu 

za kibaiolojia, ambazo huambatana na umri, na sababu ya pili ni mfumo mzima wa 

maisha ya mtu binafsi. 

Daktari Bingwa Idara ya Upasuaji wa Mifupa na Mfumo wa Fahamu katika Hospitali ya 

Benjamin Mkapa Dkt. Fanuel Bellet ameeleza kuwa, katika mwili wa mwanadamu kuna 

seli aina mbili; seli zinazojenga mifupa kitaalamu zinaitwa ‘osteoblast’, na seli 

zinazopunguza au kuondoa mifupa inayozidi lile umbo maalum la mfupa husika ambapo 

kitaalamu zinaitwa ‘osteoclast’. Seli hizi mbili hupokezana kazi wakati wa ujenzi wa 

mifupa. 

Kadiri umri unavyozidi kwenda, mabadiliko ya hatua ndogo ndogo yanatokea katika seli 

za mwili kila siku. Mabadiliko hayo huanza kujitokeza katika viungo vyote vya mwili, 

ikiwemo mifupa ambayo nayo huendelea kuchakaa kadiri umri unavyokwenda. 

Inapofika miaka 30, seli zinazohusika na kutengeneza mifupa yani ‘osteoblast’ 

zinapunguza uwezo wa kutengeneza mifupa, na kupelekea seli zinazopunguza mifupa 

osteoclast kuanza kufanya kazi yake. Seli hizi za kupunguza mifupa hufanya kazi yake 

ya kufanya usafi au kutoa mifupa iliyozidi kwa kushirikiana na seli zingine zinazoitwa 

Osteocytes. 

Katika miaka ya mwanzo yaani (miaka 0 hadi 30), seli zinazojenga mifupa zinakuwa 

nyingi kuliko zinazo ondoa au kusafisha mifupa. Baada ya hapo, seli zinazojenga 

zinaanza kupungua idadi taratibu na kuzidiwa na zile zinaoondoa au kusafisha mifupa. 

Katika hatua hii endapo mtu hatazingatia mazoezi na vyakula sahihi vya kuimarisha 

mifupa, basi anaweza kupata uchakavu wa mifupa. 

Mifupa 



Inakadiriwa kuwa binadamu ana idadi ya mifupa inayofikia 206. Mifupa ya mwili mzima 

wa mwanadamu inaanza kutengenezwa tumboni mimba inapokuwa na wiki sita au saba 

tangu itungwe na huendelea kutengenezwa kwa kurefuka na kupanuka kadiri anavyokua 

kiumri hadi miaka 30. 

Kwanini wanawake wapo katika hatari zaidi? 

“Wanawake wametajwa kuwa kwenye hatari zaidi ya kupata ugonjwa huu kutokana na 

kupungua kwa hormone ya ostrogen na hivyo kukoma hedhi yaani kupata ‘menopause’ 

mapema, hali inayopelekea mifupa kuchoka haraka”, amesema Dk. Bellet. 

Sababu nyingine imetajwa kuwa ni ukosefu wa mazoezi. Ipo tofauti kubwa miongoni 

mwetu kutokana na aina ya maisha ya kila mmoja. Utofauti huo wa maisha, huonesha 

kuwa na athari tofauti kwa kila mtu kutokana na sababu mbalimbali zinazoweza kuathiri 

afya ya mifupa.  

“Kundi la wanawake wengi si wapenzi wa kufanya mazoezi mara kwa mara. Hali hii 

inapelekea kuwa na uzito mkubwa na hivyo mifupa kuchoka haraka zaidi kuliko 

wanaume”, amefafanua Dkt. Bellet.  

Dkt. Bellet ameeleza kuwa, kadiri mifupa yetu inavyobeba uzito au kufanyishwa mazoezi 

mara kwa mara ndivyo inavyoimarika. Uzito huo ni pale mtu anapotembea, anapokimbia 

au kubeba vitu vyenye uzito fulani. Vyote kwa pamoja huimarisha mifupa na misuli lakini 

ukosefu wa hayo hufanya mifupa kuwa dhaifu. 

 

Chanzo cha Uchakavu wa Mifupa nini? 

Kwa mujibu wa Dkt. Bellet asilimia 60-70 ya wagonjwa hukabiliwa na matatizo ya uti wa 

mgongo na asilimia 20-30 ya wagonjwa wanakabiliwa na matatizo ya nyonga na magoti, 

huku wanawake wa kuanzia umri wa miaka 40 wakiwa kwenye hatari zaidi ya magonjwa 

haya, na wanaume wa umri kuanzia miaka 50 wakitajwa kuwa kwenye kundi hili la 

wahanga. Sababu zinazopelekea uchakavu wa mifupa zimetajwa kuwa ni pamoja na; 

• Uzito mkubwa 

• Mabadiliko ya Umri  



• Ukosefu wa mazoezi 

• Matumizi ya baadhi ya dawa kama vile dawa zinazopunguza kinga ya mwili 

• Upungufu wa virutubisho vinavyoimarisha mifupa kama vile kalsiamu, vitamini D, 

fosforasi na madini ya sodiumu 

• Upungufu wa vyakula vyenye protini kama vile samaki, nyama, maziwa, maharage 

• Matumizi ya vinywaji kama soda aina coke, pombe, sigara vinapunguza ubora wa 

mifupa.  

Viashiria na matibabu 

Mgonjwa mwenye uchakavu wa mifupa, atakuwa na 

maumivu ya mifupa yatakayopelekea kushindwa 

kutembea.  Hivyo Dkt. Bellet amesema, mgonjwa 

akiwa katika hali hii hupewa dawa zitakazosaidia 

kutuliza hali au maumivu hayo na kushauriwa 

kufanya mazoezi maalumu yanayotolewa hospitali 

na wataalamu wa mifupa (Physiotherapy). 

Lakini endapo hali hii itazidi na kufanya hali ya mgonjwa kuwa mbaya zaidi, basi mgonjwa 

hufanyiwa upasuaji wa kubadilisha goti au nyonga. 

Mafanikio ya matibabu 

Hadi sasa wagonjwa zaidi ya 200 wamefanyiwa matibabu ya mifupa katika Hospitali ya 

Benjamini Mkapa kwa mafanikio. Huku malengo yakiwa ni kuongeza zaidi idadi ya 

wagonjwa watakaotibiwa kwa mafanikio. 

Nini kifanyike? 

Dkt. Bellet amesema ni vema wananchi wafahamu kuwa, mifupa inabadilika kutokana na 

umri, ukosefu wa mazoezi lakini pia ulaji wa aina fulani ya vyakula hasa vilivyosindikwa 

viwandani. 

Kwa kuzingatia hilo, amewasihi wananchi kuzingatia ushauri wa kitaalamu na kujua 

mwenendo wa afya zao kwa kufanya uchunguzi wa mara kwa mara wa afya, ili kubaini 

viashiria vya magonjwa ya mifupa mapema na kuanza matibabu. 


